Takardar da Tuned Collector Oscillator
Tuned collector oscillator yana da LC oscillator wanda yake amfani da tank circuit da transistor don samun alama na kawo-kawo.
Bayanin Diagram na Kukurkura

Diagram na kukurkura ya nuna tuned collector oscillator. Transformer da capacitor suna haɗa a cikin collector na transistor, wanda yake samun sine wave.
R1 da R2 sun yi bias na voltage divider don transistor. Re yana nufin resistor na emitter wanda yake a bincika don gina yanayi. Ce yana amfani a matsayin emitterbypass capacitor don iya shiga ac oscillations. C2 yana ɗauke ne a matsayin bypass capacitor na resistor R2. Primary na transformer, L1 tare da capacitor C1 suna haɗa a tank circuit.
Yadda Tuned Collector Oscillator Yana Iya Bude
Abubuwan da za a sani abin da oscillator yake iya bude, ina buƙata shi ne cewa transistor yana ƙara ɗaya maimaita 180 idan yake fadada input voltage. L1 da C1 suna haɗa a tank circuit, wanda ita ce muka zai samun oscillations. Transformer yana taimaka a bayar feedback mai ƙaramin (za a duba wannan ba ɗaya) da transistor yana fadada output. Ba ɗaya haka, ina ci gaba don fahimtar yadda circuit yake iya bude.
Idan power supply an sauri, capacitor C1 yana ɗauke. Idan yana ɗauke daga baya, yana ɗauke tun da inductor L1. Energin da aka ɗauka a cikin capacitor a matsayin electrostatic energy ta ƙare a electromagnetic energy da aka ɗauka a cikin inductor L1. Idan capacitor ta ɗauke daga baya, inductor yana ɗauke capacitor daga baya.
Wannan yana ɗauke saboda inductors ba su iya ƙara current da ke ciki a matsayin yadda ake je, kuma yana ƙara polarity across itself da yake ci current a haguji. Capacitor yana ɗauke daga baya, wanda yake ci cycle na wannan hali. Polarity across inductor da capacitor ta ƙara periodic, kuma muka zai samun signal na oscillating a output.
Coil L2 yana ɗauke through electromagnetic induction kuma yana bayar wannan don transistor. Transistor yana fadada signal, wanda yake samun output. Babban output yana ɗauke a cikin system a matsayin positive feedback.
Positive feedback yana ƙara feedback da ke ciki a haguji da input. Transformer yana ƙara phase shift maimaita 180, kuma transistor yana ƙara phase shift maimaita 180. Don haka, a nan muna samu ƙaramin 360-degree phase shift, wanda yake ɗauke a tank circuit. Positive feedback yana da kyau don sustained oscillations.
Frequency of oscillation yana ƙara value na inductor da capacitor da ake amfani a tank circuit, kuma yana nuna:
Where,
F = Frequency of the oscillation. L 1 = value of the inductance of primary of the transformer L1.C1 = value of capacitance of capacitor C1.
