Daɗi ƙarin bayanin fahimtar takwacin fuses ta hanyar IEC 60269-1.
"An haɗa tsari da karamin yara: yaɗu, tana ƙunshi, yana nuna ingantaccen gudummawa (g ko a); na biyu, mai karfi, yana nuna ƙungiyar amfani."
— Da hanyar IEC 60269-1
Fuses application categories yana nuna:
Na'urar jikin da ke ƙare fuses
Tsari a kan magana a lokacin ƙungiyoyi
Ina iya ƙare ƙungiyoyi masu tsawo
Yawan gyara da circuit breakers da wasu ƙungiyoyin da suke ƙare
Wasu categories wadannan suna taimakawa waɗannan suka yi aiki da kyau da gyaran a cikin systems of power distribution.
Yaɗu na biyu (mai ƙunshi): Ingantaccen gudummawa
Yaɗu na biyu (mai karfi): Ƙungiyar amfani
| Letter | Meaning |
|---|---|
| `g` | General purpose – ina iya ƙare duka ƙungiyoyi a kan tsawon ƙare. |
| `a` | Limited application – an yi don ƙare overloads kawai, ba ƙare ƙungiyoyi masu tsawo ba. |
| Letter | Application |
|---|---|
| `G` | General-purpose fuse – ina iya ƙare conductors da cables daga overcurrents da ƙungiyoyi masu tsawo. |
| `M` | Motor protection – an yi don motors, ina ƙare thermal overload protection da ƙungiyoyi masu tsawo na ƙarin. |
| `L` | Lighting circuits – ana amfani a lighting installations, yawanci da ƙarfin ƙare na ƙarin. |
| `T` | Time-delayed (slow-blow) fuses – don equipment da suka ƙare high inrush currents (e.g., transformers, heaters). |
| `R` | Restricted use – ƙungiyoyi mai ƙarin da suka bukata characteristics mai ƙarin. |
| Code | Full Name | Typical Applications |
|---|---|---|
| `gG` | General-purpose fuse | Main circuits, distribution boards, branch circuits |
| `gM` | Motor protection fuse | Motors, pumps, compressors |
| `aM` | Limited motor protection | Small motors inda ba a bukata ƙare ƙungiyoyi masu tsawo ba |
| `gL` | Lighting fuse | Lighting circuits, domestic installations |
| `gT` | Time-delay fuse | Transformers, heaters, starters |
| `aR` | Restricted use fuse | Specialized industrial equipment |
Amfani da ƙungiyar fuses na baya zai iya ƙara:
Failure to clear faults → fire risk
Unnecessary tripping → downtime
Incompatibility with circuit breakers
Violation of safety standards (IEC, NEC)
Always select the correct fuse based on:
Circuit type (motor, lighting, general)
Load characteristics (inrush current)
Required breaking capacity
Coordination with upstream protection